[bookmark: _gjdgxs]TARATIBU ZA UTOAJI WA LESENI ZA BIASHARA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA KILOSA
1. Ujazaji wa fomu ya maombi ya leseni za biashara (TFN 211 
2. Ukaguzi wa baadhi ya biashara mfano bucha, Nyumba za kulala wageni, migahawa,mashine za kusaga na kukoboa na gereji.
3. Utoaji wa Leseni
4. Muda wa leseni ni miezi 12 tangu leseni inapolipiwa baada ya leseni Kwisha muda wake, mfanyabiashara anapewa siku ishirini na moja (21) za kulipia leseni yake bila faini akichelewa atalipia na faini ambayo  uanza kwa asilimia ishirini na tano (25%) na huenda ikiongezeka kwa asilimia mbili (2%) kila mwezi.
5. Leseni za ushauri na utaalamu maalum hutolewa kwa ajili ya kutoa huduma ya ushauri na utaalamu  ambapo mhusika ni lazima awe amesomea fani aliyoomba au kuajiri wenye sifa zinazotakiwa. Huduma hiyo ni kama maabara, Wakandarasi, uuzaji madawa, upuliziaji wa madawa ya kuua wadudu (fumigation), huduma za hospitali. 
6. Ni kosa kisheria kufanya biashara bila kuwa na leseni. Adhabu Yake ni kulipia  shilingi 50,000 – 100,000 au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote viwili. 
Masharti ya Kuomba na Kupewa Leseni za Biashara
1. Mfanyabiashara anapaswa awe na hati ya usajili iwapo anatumia jina la biashara (Certificate of Registration or Incorporation)
2. Kama ni Kampuni mwombaji awe na “Memorandum of Article of Association” ambazo zinaonyesha kuwa kampuni imeruhusiwa kufanya biashara anayoiomba.
3. Awe na mahali/ Eneo linalokubalika kwa aina ya biashara anayoiomba naisiwe vibanda vilivyopo kando kando ya barabara.
4. Mfanyabishara aje na kivuli cha Cheti cha namba ya mlipa kodi (TIN) pamoja na cheti kinachoonyesha kuwa umelipa mapato kwa mujibu wa Sheria (Tax Clearance) ambavyo vyote vinatolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).
5. Masharti mengine ya kupata Leseni hutegemea aina ya biashara mtu anayetaka kuanzisha mfano Mgahawa inabidi afuate taratibu zote za afya na kupima wafanyakazi wake.
6. Hati ya Utaalamu (Professional Certifucates) kwa biashara zote za kitaalam.

Malipo
Kiwango cha ada ya leseni kinatofautina kulingana na aina ya biashara husika.Baada ya ulipaji wa ada hiyo mfanyabiashara atapatiwa stakabadhi kwa malipo halali ya Fedha yake
Kuhuisha (Kurenew) leseni za biashara 
Mfanyabiashara anayehuisha leseni anatakiwa aje na nakala ya Leseni iliyoisha muda wake pamoja na kibali cha mlipa kodi (Tax Clearence Certificate) kutoka TRA.
Wajibu wa Mfanyabiashara
1. Kulipia kila mwaka Lesseni ya Biashara yako kwa mujibu wa makadirio
2. Ni jukumu la kila mfanyabishara kumiliki lesseni katika eneo lake la biashara na kuiweka mahala pa wazi ili kuonekana kwa urahisi.

Faida za Mfanya Biashara kuwa na Leseni ni Pamoja na;
1. Kutambulika kama mfanya biashara halali
2. Husaidia kupata mikopo mbalimbali
3. Husaidia kupata fursa mbalimbali za kibiashara
4. Kuchangia katika uchumi wa Taifa (Ada)
5. Kuepuka usumbufu wa kufungiwa Biashara kwa kutokuwa na leseni halali.

