
Na Fadhil Rashid,Kilosa 

Wafanyabiashara wanaonunua mazao kwa wakulima wilayani Kilosa 

wamepigwa marufuku kujaza zaidi ya ujazo wa kawaida kwa kushonea 

viremba kwenye maguania maarufu kwa jina la lumbesa na atakayekaidi agizo 

hilo serikali haitamvumilia. 

Agizo hilo limetolewa Septemba 21 mwaka huu na Mkuu wa Mkoa Morogoro 

Kebwe Steven Kebwe kwenye kijiji cha Lumuma wilayani Kilosa alipokuwa 

akiongea na wananchi wa kijiji hicho wakati wa mkutano wa hadhara 

alipokuwa kwenye ziara ya siku tatu wilayani Kilosa. 

Kebwe amesema sheria za nchi zinakataza kujaza gunia kwa kushonea 

kiremba badala yake gunia litakiwa kupimwa kwenye mzani na wale 

wanaoshonea na viremba wanafanya makosa ya kukwepa ushuru wa serikali 

kinyume cha sheria na pia gunia kulifanya kuwa kubwa kwa mmbebaji hivyo 

kuhatarisha afya za nguvu kazi ya taifa wanaobeba gunia hilo. 

Aidha kwenye ziara hiyo mkuu huyo wa mkoa aliweza kuyakuta magunia ya 

vitunguu yakiwa tayari kwa kusafirishwa ya wafanyabiashara kwenye kata ya 

Lumuma na Kidete yakiwa yameshonwa kinyume cha sheria kwa kuwekwa 

viremba ambapo aliwaamuru kufumua magunia yote na kuondoa viremba na 

kushona  mshono unaojulikana kwa jina la zipu ambao unakubalika na 

serikali. 

Kwa upande mwingine Kebwe amemuagiza Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo 

Ndugu Kessy  Mkambala kuhakikisha hakuna mfanyabishara anayenunua 

mazao wilayani Kilosa kwa kushona viremba na watakaokaidi awachukulie 

hatua  za kisheria wakati huo huo amemtaka kutenga fedha kwa ajili ya 

kujenga soko la mazao kwenye kijiji cha Lumuma ili wafanyabishara hao 

kwenda kununua mazao kwenye soko hilo tofauti na sasa wananunua kiholela 

na kusababisha wafanyabishara wengi kukwepa kutoa ushuru hivyo 

kuikosesha mapato Halmashauri hiyo.  

  

 


