Mheshimiwa Mwenyekiti,
Timu ya Menejimenti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa.

TAARIFA YA ZOEZI LA UPIGAJI CHAPA NG'OMBE AWAMU YA PILI HADI
KUFIKIA FEBRUARI 28, 2017

1.0 UTANGULIZI

Utekelezaji wa awamu ya pili wa zoezi la usajili na utambuzi wa mifugo na upigaji chapa
ng’'ombe unazingatia Sera ya Taifa ya Mifugo ya mwaka 2006 ibara ya 3.10 na
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji namba 12 ya mwaka 2010 na kanuni
Zzake za mwaka 2011 ambazo zinatoa mwongozo wa namna ya kutambua na kusajili
wafugaji na Kupiga chapa mifugo yao. Wilaya ya Kilosa kupitia awamu ya kwanza ya
zoezi la utambuzi na usajili mifugo imesajili wafugaji 6334 wenye Ng‘ombe 176031,
mbuzi 122948, kondoo 23436 na Punda 2,258. Jumla ya ng'ombe 60,207 wamepigwa
chapa sawa na asilimia 34 ya ng’'ombe waliosajiliwa na asilimia 17.2 ya ng’'ombe 350,000
wanaokadiriwa kuwepo Wilayani Kilosa. Umuhimu wa zoezi la chapa:-

» Kupunguza au kudhibiti migogoro ya ardhi,

» Kudhibiti wizi wa mifugo

» Kupanga matumizi endelevu ya rasilimali ardhi, maji na malisho.
>

Kupanga bajeti ya ujenzi wa malambo, majosho na minada ya mifugo kulingana
na idadi ya mifugo.

» Kujua mahitaji ya dawa, josho na chanjo ili kutenga bajeti.
» Baadhi ya wafugaji kuwezeshwa kumiliki maeneo ya ranchi za Taifa (NARCO)

Baadhi ya Changamoto zilizojitokeza awamu ya kwanza ya zoezi la chapa ni Wafugaji
hasa wa jamii ya Kimasai kugomea zoezi la chapa na hali ya ukame iliyojitokeza kwa
kipindi cha kuanzia mwezi Septemba - Desemba 2016 ni sababu mojawapo zilizochangia
kupunguza ufanisi katika zoezi hili la chapa. Ambapo baadhi ya wafugaji waligoma
kusajili mifugo yao na Mifugo mingi kuhamishwa kutoka katika maeneo iliposajiliwa
kwenda kutafuta maji na malisho.

2.0 AWAMU YA PILI YA ZOEZI LA UPIGAJI CHAPA

Idara inaendelea na utekelezaji wa awamu ya pili kuanzia tarehe 01/02/2017 hadi tarehe
31/03/2017. Katika awamu hii idara ina lengo kupiga chapa hadi kufikia asilimia 80 ya
ng’‘ombe wote waliosajiliwa.

2.1 Shughuli zilizofanyika hadi sasa

e Kutoa elimu juu ya umuhimu wa zoezi la chapa kwa wafugaji katika kata za
Parakuyo, Rudewa na Madoto kupitia mkutano wa hadhara wa Mkuu wa
Wilaya na wafugaji uliofanyika Parakuyo tarehe 11/02/2017.



Kutoa maelekezo kwa maafisa watendaji Kata/vijiji, Maafisa Tarafa na Maafisa
Ugani mifugo juu ya kuanza kwa awamu ya pili ya zoezi la kupiga chapa
mifugo.

Maandalizi ya Vibanio vya chapa yamekamilika kati vijiji vya Parakuyo na
Mkata station.

Zoezi la upigaji chapa limeanza katika kijiji cha Parakuyo ambapo jumla ya
ng’'ombe 241 zimeshapigwa chapa. (Tizama Kiambatanisho B)

2.2 Changamoto

Katika kutekeleza awamu ya pili ya zoezi la upigaji chapa changamoto zifuatazo
zimejitokeza na kupelekea kusua sua kwa zoezi hili:-

Mifugo mingi bado haijarudi katika vijiji ilikosajiliwa baada ya wafugaji
kuhamisha kwenda kutafuta maji na malisho kutokanana na ukame mwishoni
mwa mwaka 2016 na kuchelewa kuanza kwa msimu wa mvua za masika
mwaka huu.

Baadhi ya maeneo kutofikika kwa urahisi kwenda kupiga chapa kutokana Hali
ya Mvua za masika zilizoanza kunyesha katikati ya mwezi Februari, 2017
hususani maeneo ya Ngaite, Twatwatwa, Kiduhi, Mabwegere.

Hali ya unyevunyevu kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha inahatarisha
kutokea kwa vidonda kwenye ngozi ya ng’'ombe baada ya kupigwa chapa hivyo
kupunguza ufanisi

Idara kutokuwa na fedha za usimamizi wa utekelezaji wa zoezi la utambuzi na
usajili hivyo zoezi la chapa kukosa usimamizi wa wataalamu kutoka ngazi ya
Wilayani.

Upungufu wa Maafisa Ugani Mifugo 37 ukilinganisha na jiografia pana ya
Wilaya hivyo kupelekea baadhi ya maeneo kukosa huduma stahiki ya mifugo.

MIKAKATI

Mikakati mbalimbali kuhakikisha zoezi awamu ya pili linafanyika kwa ufanisi ili kupunguza
migogoro kwa kuwabaini wafugaji wavamizi. Mikakati hiyo ikiwa ni

Kuendelea kuhamasisha na kutoa elimu kwa wafugaji na viongozi wa vijiji
kuhusu umuhimu wa zoezi la utambuzi mifugo, ufugaji wa kibiashara, uvunaji
mifugo na masoko ya mifugo kama mikakati wa kupunguza mifugo.

Kuendelea na zoezi la upigaji chapa kulingana na mpango kazi ulioandaliwa
(Tizama Kiambatanisho A)

Kutoa vitambulisho kwa wafugaji wote halali waliosajiliwa katika rejista ya
wafugaji.



e Kuimarisha ulinzi na usimamizi wa Minada ya mifugo ili Kuzuia mifugo isiyo na
chapa kuuzwa mnadani, kuchinjwa machinjioni wala kukatiwa kibali cha
kusafirishwa.

e Kutenga fedha ya kuendesha zoezi la chapa, katika mwaka wa fedha
2017/2018 kiasi cha Tshs. 5,863,760/- kimetengwa kutokana na vyanzo vya
ndani vya mapato.

e Kuhamasisha wafugaji kuchangia asilimia 20 ya gharama za uboreshaji wa
miundombinu ya mifugo na kuwashirikisha katika utekelezaji wa miradi hiyo ili
Kuzuia wafugaji kuhamahama.

e Kuandaa andiko la mradi na kupeleka maombi maalumu Wizara ya Fedha
(Hazina) katika bajeti ya mwaka 2017/2018 ili kuwezesha kupata fedha za
Uchimbaji/Ujenzi lambo eneo la Mfilisi-Thombwe lenye ujazo wa 209,645m3
kwa gharama ya Tshs. 595,800,800/- (BOQ, Januari 2014).

HITIMISHO

Idara imewasilisha maombi ya mafuta na posho ofisi ya Mkurugenzi, ni matumaini yangu
maombi hayo yatazingatiwa ili kuwezesha Timu ya Wataalam ngazi ya Wilaya akiwemo
Mhasibu wa mapato kusimamia zoezi la chapa na ukusanyaji mapato yatokanayo na
gharama ya chapa Tshs 1000/- kwa ng’'ombe kwa kutumia mfumo wa kieletroniki.

Naomba kuwasilisha,

Dr. Yuda Lunodzo Mgeni
KAIMU AFISA MIFUGO NA UVUVI WILAYA
KILOSA



Kiambatanisho A: MPANGOKAZI WA AWAMU YA PILI YA ZOEZI LA CHAPA

S/N SHUGHULI MAHITAIJI GHARAMA MUDA WA UTEKELEZAJI 2017 MHUSIKA
JAN | FEBW1 | FEBW2 | FEBW3 | FEBW4 | MAR | APR | MAY | JUN
Uhamasishaji na kutoa Posho, Shajala,
1 | elimu kwa wafugaji juu ya usafiri (gari na DLFO
umuhimu wa zoezi la chapa | Mafuta)
Kuunda timu ya Wilaya Wgtaalamu wa .
. . . . mifugo 6, Mhasibu
2 | itakayosimamia zoezi la ) DLFO
. e mapato, Afisa
utambuzi na usajili mifugo
Usalama
Kutoa maelekezo kuhusu Timu ya Wilaya,
3 | utambuzi na usajili kuhusu | WEQs, VEOS, LFOs, DLFO
usajili wa wafugaji halali Shajala
Ujenzi wa mabanio 120 ya Miti, Misumari,
4 | kupigia chapa mifugo binding wire @ 2,400,000 DLFO
20,000
Timu ya Wilaya,
5 | Kupiga chapa ng'ombe WEOSs, VEOs, LFOs, 6,870,000 DLFO,
Posho, Shajala,
Diesel lita 1500 3,000,000
Kuingiza takwimu kwenye Mtaalamu wa
6 | mfumo wa utambuzi na . DLFO
. mifugo, Secretary
usajili
Kutengeneza na kugawa
7 | vitambulisho /kadi ya Shajala 3,000,000 DLFO, PO
mfugaji halali aliyesajiliwa
8 | Ufuatiliaji na Tathmini Usafiri, Posho, 2,075,000 DC, DED, DLFO
mafuta lita 300
Jumla Ndogo Tshs. | 17,345,000




Kiambatanisho B.

AWAMU YA PILI YA UPIGAJI CHAPA NG'OMBE HADI TAREHE 23/02/2017

NG'OMBE NG'OMBE JUMLA
IDADIYA | NG'OMBE
TARAFA KATA WALIOPIGWA | WALIOPIGWA | WALIOPIGWA | ASILIMIA MBUZI KONDOO | PUNDA
WAFUGAIJI | SAJILIWA
CHAPAI CHAPAII CHAPA

KIDETE Lumuma 90 1121 0 0 0 1155 172 107
Kidete 300 3912 0 0 0 4539 786 378
Jumla ndogo 390 5033 0 0 0 0 5694 958 485
Mikumi 256 12089 1673 1673 14 39995 2457 69
Kisanga 193 1852 1354 1354 73 3199 845 130
Malolo 37 111 0 0 0 1096 178 10
MIKUMI Ulelingo’mbe 212 909 0 0 0 2164 95 272
Kidodi 128 156 100 100 64 1080 76 0

Vidunda 0 0 0 0| #DIV/0!
Ruaha 50 332 0 0 0 440 69 0

Ruhembe 0 0 0 0 #DIV/0!
Jumla ndogo 876 15449 3127 0 3127 20 47974 3720 481
Ulaya 80 3248 2800 2800 86 1128 497 31
ULAYA Zombo 101 374 94 94 25 926 16 0
Mhenda 82 4068 378 378 9 1553 818 53
Jumla ndogo 263 7690 3272 0 3272 43 3607 1331 84
Masanze 14 3065 3065 3065 100 400 188 12
MASANZE Kilangali 121 11467 4476 4476 39 4064 2565 424
Tindiga 34 3898 2426 2426 62 808 453 1
Mabwerebwere 32 652 652 652 100 210 28 0
Jumla ndogo 201 19082 10619 0 10619 56 5482 3234 437
Magole 184 2767 1462 1462 53 1533 563 5
Dumila 462 4891 2117 2117 43 2429 518 5
Mbigiri 53 4094 0 0 0 3615 326 5
Kitete 375 24696 1300 1300 5 8387 5505 13
Msowero 207 4254 1528 1528 36 1364 484 118
MAGOLE Mvumi 133 4020 1019 1019 25 1547 281 106
Mtumbatu 688 5546 5546 5546 100 7505 466 182
Maguha 304 10386 5403 5403 52 5934 1136 9
Magubike 359 7516 5984 5984 80 6050 1077 8
Berega 332 5567 4480 4480 30 5347 317 14
Mamboya 321 5619 1865 1865 33 3717 533 216
Mabula 345 5952 0 0 0 3965 34 0
Jumla ndogo 3763 85308 30704 0 30704 36 51393 11240 681
Kimamba “A” 7 2463 247 247 10 871 310 0
Kimamba “B” 22 333 333 333 100 359 36 0
Chanzuru 54 187 63 63 34 627 0 0
KIMAMBA  [Lumbiji 78 677 0 0 0 742 269 47
Rudewa 35 1357 1357 1357 100 349 95 18
Madoto 266 21042 3097 3097 15 4878 1955 5

Parakuyo 191 12892 3560 241 3801 29

Jumla ndogo 653 38951 8657 241 8898 23 7826 2665 70
Mbumi 10 40 0 0 0 6 7 0
KILOSA Magomeni 17 3828 3828 3828 100 298 215 0
MJINI Kasiki 24 83 0 0 0 103 16 0
Mkwatani 137 567 0 0 0 565 50 20
Jumla ndogo 188 4518 3828 0 3828 85 972 288 20
JUMLA KUU 6334| 176031 60207 241 60448 34 122948| 23436| 2258




