

SEHEMU A: MAKOSA MAKUBWA

1. Wizi, Rushwa, Ufisadi, uovu, upotovu
2. Makosa yanayopoteza heshima ya Utumishi wa Umma(yanayoadhiri)
3. Ukaidi, Dharau (kutotii)
4. Kutumia pasipo ruhusa mali ya Umma kwa manufaa binafsi
5. Kutumia madaraka ya Umma (Cheo) kwa manufaa binafsi, kwa shughuli zilizo nje ya ya kazi
6. KUkataa uhamisho
7. Kushindwa kutekeleza kiamilifu majukumu ya Utumishi wa Umma
8. Matendo yasiyo na maslahi kwa manufaa ya umma
9. Kutohudhuria kazini kwa zaidi ya siku 5 bila ruhusa au sababu za msingi
10. Kutoa siri kinyume na sheria ya usalama wa taifa ya mwaka 1970(national Security Act,10970)
11. Kushindwa kufanya kazi kwa sababu ya ulevi wa pombe au dawa za kulevya
12. Uzembe unaopelekea hasara kwa mwjiri
13. Uzembe kupindukia katika utendaji wa kazi
14. Uvunjaji wa madili ya uTumishi wa umma, taaluma au miiko ya uongozi
15. Kutenda kwa mara ya nne au zaidi makosa ambayo ni madogo

ADHABU:

1. Kusushwa Cheo
2. Kupunguzwa mshshra
3. Kufukuzwa kazi bila utumishi
4. Kufukuzwa kazi na Utumishi

SEHUMU B: MAKOSA MDOGO MADOGO

SN	AINA YA MAKOSA	KOSALA I	KOSA LA II	KOSA LA III
1	Kuchelewa kazini bila ruhusa au sababu za msingi kwa zaaidi ya saa moja tangu muda wa kazi kwa siku 3 mfululizo	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara

2	Kuondoka mahali pa kazi saa za kazi(muda urekodiwe)	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara
3	Kutokwenda kazini bila ruhusa kwa siku mbili tofauti	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara
4	Kutokamilisha kazi	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara
5	Uzembe katika kazi usiopelekea madhara kwa watu au mali	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara
6	Kutozingatia maagizo(ambayo si ukaidi)	Onyo la Maandishi	Karipio	Kusimamisha nyongeza ya mshahara

TANBIHI:

1.Kitafunguliwa kitabu cha makosa ambacho kitaandikwa:

Jina la Mtumishi, kosa alilotenda, muda na tarehe ya kutebnda kosa

2. Makosa ya mtumishi yatahesabiwa mwisho wa kila mwezi na muhusia atashitakiwa mwezi unaofuata

3. Makosa ya;liyo katika sehemu hii, yakitendwa mara nne au zaidi yatahesabika kuwani makosa makubwa, hivyo kupelkea kupata adhabu kubwa zilizopo katika sehemu A ikiwa ni pamoja na kufukuzw akazi.

ADHABU ZINAZORUHUSIWA KUTOLEWA KISHERIA

1. Kufukuzwa kazi na utumishi
2. Kufiukuzw akazi bila utumishi
3. Kushuhswa cheo
4. Kushushwa mshahra si chiniya kiwango ulichoanzaia kazi

5. Kusimamisha nyongeza ya mshahra
6. Kushikilia/kuzuia nyingeza ya mshshra
7. Kuzuia mshshra kw akutofika kazini bila ruhusa
8. Kulipa gharama au sehemu ya gharama kwa upotevu au uharibifunuliotokana na uzembe
9. Karipio
10. Onyo

FIDIA YA KUUMIA AU KUFA UKIWA KAZINI

Endapo mtumishi ataumia au kufa akiwa kazini, taratibu zifuatazo zitafuatwa ili aweze kulipwa:

1. Mkurugenzi (TSD) itamwarifu Katibu Mkuu Utumishi, kasha itaunda Tume ya kuchunguza mazingira ya ajali
2. Miongoni mwa wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi ni lazima awepo Afisa kazi na Mganga
3. Iwapo mashtaka ya jinai yatakuwa yamefunguliwa kuhusiana na ajali hiyo, tume iliyoundwa haitafanya kazi kaze hadi mashataka yakamilike
4. Ripoti ya Tume lazima ionyeshe
 - Kama ajali ilitokea akiwa kazini
 - Kama kulikuwa na mkosa au uzembe kwa mtumishi (mwalimu)
 - Kiasi cha madhara
 - Mwajiri (TSD) ikishapokea taarifa ya tume, itawasilisha kwa Katibu Mkuu Utumishi
 - Katibu Mkuu Kiongozi atapokea taarifa ya Tume kutoka kwa Katibu Mkuu Utumishi na kuamua kiasi cha malipo kulingana na kiwango cha madhara
 - Fidia kwa kuumia ni kati ya Sh. 1,000,000.00 hadi Sh, 10,000,000.00
- Fidia ya kifo si chini ya Sh. 10,000,000.00

HAKI ZA MTUMISHI

Mtumishi anayeanza kazi kwa mara ya kwanza :

- Usafiri (nauli) wake mwenzi wake watoto wasizodi 4 kutoka kwao hadi kituo chake cha kazi
- Posho yake mwenyewe ya Kujikimu kwa siku 7

LIKIZO

1. Likizo ya mwaka

- Ni haki ya Mtumishi
- Itakuwa siku 28
- Itatolewa mara moja kila mwaka
- Ya malipo itakuwa kila bada ya mwaka mmoja
- Atakayezuliwa likizo atalipwa mshshra wa mwezi mmoja kama fidia
- Anayeanza kazi mara ya kwanza atapewa lizkio baada ya miezi 8
- Malipo ya likizo yatolea kwa mwenzi ake watoto wasiozidi wa nne chini ya miaka 18
 - Likizo ya dharura haitazidi siku 14 kwa mwaka
 - Unaruhusiwa kwenda likizo popote ili mradi gharama zisizidi ile ya kwenda nyumbani kwenu
 - Likizo ya malipo nifedha taslimu

2. LIKIZO YA UZAZI KWA WANAWAKE

- Itatoleq akw amwalimu wa kike mara moja kila baada ya miaka 3
- Itakuwa ya siku 84 akijifungua motto mmoja na siki 100 akijifungua zaidi ya mtoto ,mmoja
- Hiataingiliana na lizkio ya kawaida ya mwaka
- Ujauzito ukiharibika au motto kufariki ndani ya miezi 12 baada ya kujifungua, mtumishi atastahili likizo ya uzazi katika ujauzito utakaofuata bila kujali masharti ya miaka 3
- Mtumishi atastahili ruhusu ya masaA 2 kabla ya muda wa kumaliza kazi ili kuwahi kunyonyesha kwa muda wa mizi 6 bada ya kumaliza likizo ya uzazi
- Kwa ajira mpya likizo ya uzazi itakuwa wiki 6

3. LIKIZO YA UZAZI KWA MWANAUME

- Itatolewa kwa mwanaume ambaye mkewe kajifungua
- Itatolewa mara moja katika miaka 3
- Itakuwa ya siku 3
- Haitainmgiliana na likizo ya kawaida
- Itachuklukiwa ndai ya siku 7 baada motto kuzaliwa

4. LIKIZO YA BILA MALIPO

Itaombwa kwa Katibu Mkuu Utumishi kupitia kwa mwajiri

5. LIKIZO YA UGONJWA

- Itatolewa baada ya mapendekezo ya daktari
- Itatolewa na mamlaka ya ajira(Iwa walimu TSD)
- Itakuwa ya mshshra kamili kwwa miezi 6 na
- Nusu mshshra kwa miezi 6 inayofuata
- Baada ya hapo mtumishi atastaafishwa kazi kwa uginjwa
- Mtumishi aweza kuomba au mwajiri kupendekeza kustafu kwa ugonjwa

6. LIKIZO YA KITAALUMA

- Inatolewa baada ya kuthibishwa kazini
- Inatolewa na Katibu Mkuu Utumishi kupitia mamlaka ya ajria
- Inatolewa mara moja ndani ya miaka 5
- Inatolewa kwa mizezi 12

7. LIKIZO YA KUSAATAFU

- Inatolewa mwezi mmoja kabla ya kustaafu

