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Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mhe. Adamu Kighoma Malima (kushoto) akimkabidhi Msaada wenye thamani ya shilingi milioni hamsini Mkuu wa 
Wilaya ya Kilosa Mhe. Shaka Hamdu Shaka kwa ajili ya waathirika wa mafuriko yaliyozikumba baadhi ya kata wilayani Kilosa na kuwaacha baadhi 
ya watu bila makazi  huku miundombinu ikiwemo barabara na madaraja ikiharibiwa na mafuriko hayo.. Picha kwa Hisani ya Tovuti ya Mkoa
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Na Elizabeth Makemba

PEPMIS, PIPMIS Kutathmini 
Utendaji Kazi wa Mtumishi, Idara

Mifumo mipya ya 
kielektroniki ya usimamizi 
wa utendaji kazi katika 
utumishi wa umma 
(PEPMIS na PIPMIS) 
imeanzishwa ili kumaliza 
changamoto za mifumo 
iliyokuwepo ya kiutumishi 

kama vile OPRAS lakini pia 
itawawezesha watumishi 
kujipima utendaji kazi 
wao wenyewe pamoja na 
kupata huduma nyingine 
za kiutumishi kama vile 
kuomba uhamisho au 

kuomba mkopo wenyewe 
kupitia mtandaoni.
Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya 
TEHAMA Serikalini, kutoka 
Ofisi ya Rais Utumishi Bw. 
Priscus Kiwango wakati 

akifungua mafunzo kwa 
watumishi wa tarafa ya 
Mikumi wilayani Kilosa 
yaliyofanyika katika ukumbi 
wa Chuo Cha Ufundi VETA 
Mikumi Disemba 18, 2023.
Bw. Priscus ameongeza 
kuwa lengo la serikali 
kuanzisha mifumo hii ni 
kujenga uwezo wa taasisi za 
umma kuhusu masuala ya 
usimamizi wa utendaji kazi 
kwa watumishi na taasisi 
za umma lakini pia mfumo 
huu utachochea uwajibikaji 

wa hiari, kuondoa upimaji 
usiohaksi uhalisia.
Ameongeza kuwa mfumo 
huo utamwezesha mtumishi 
kujitathmini utendaji kazi 
wake kwa asilimia 70 na 
kumwezesha kukata rufaa 
iwapo hatoridhika na 
alivyotendewa na mkuu 

lengo la serikali 
kuanzisha mifumo 
hii ni kujenga uwezo 
wa taasisi za imma 
kuhusu masuala ya 
usimamizi wa utendaji 
kazi kwa watumishi 
na taasisi za umma 
lakini pia mfumo huu 
utachochea uwajibikaji 
wa hiari, kuondoa 
upimaji usiohaksi 
uhalisia.

‘

Mkurugenzi wa Idara ya TEHAMA Serikalini, kutoka Ofisi ya Rais Utumishi Bw. 
Priscus Kiwango akizungumza wakati akifungua mafunzo Kwa watumishi  Halmasahuri 
ya Kilosa (hawapo pichani) kuhusu mifumo mipya ya Kielektroniki ya Usimamizi wa 
Utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Mafunzo hayo yamefanyika katika Ukumbi 
wa Chuo cha Ufundi VETA Mikumi. Picha na Stamius Kyombo

wake wa kazi.
Akizungumzia changamoto 
za OPRAS na IPCS mkufunzi 
wa mifumo hiyo Paul 
Magesa Mashauri amesema 
kuwa haikuwa na uwezo wa 
kutofautisha kada  zote bila 
kujali aina au utofauti wa 
majukumu anayotekeleza 
mtumishi  lakini pia mifumo 
hiyo kutokidhi hali halisi ya 
utendaji kazi wa watumishi 
hali iliyoleta hisia za 
kupendeleana au kuoneana.
Kwa upande wake Hafisa 
Utumishi wa Halmashauri 
ya Kilosa Winfred Mhwagila 
amewataka watumishi 
kuwajibika kujaza taarifa 
sahihi kwenye mfumo na 
kuwataka watumishi ambao 
hawajajisajili wajisajili ili 
kufikia tarehe 01/01/2024 
taarifa kwa watumishi wote 
zianze kuwekwa kwenye 
mfumo huo.
Pia amewataka watumishi 
walioudhuria mafunzo 
kuwafundisha namna 
ya kutumia mfumo wale 
watumishi walio chini yao 
ambao hawajahudhuria 
mafunzo.
Mafunzo hayo kwa wilaya ya 
Kilosa yamefanyika katika 
tarafa za Mikumi, Kilosa 
na Dumila huku watumishi 
wasimamizi wa kada zote 
wameudhuria mafunzo 
hayo.

Mbunge wa viti maalum 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
wafanyakazi Mhe. Dkt. Alice 
Karungi Kaijage amefanya 

ziara ya kutembelea 
halmashauri ya wilaya 
ya Kilosa na kusikiliza 
çhangamoto, ushauri na 
mapendekezo ya watumishi 

Wilayani hapo.
Akizungumza Disemba 14, 
2023 katika ukumbi wa shule 
ya msingi Mazinyungu Mhe. 
Alice amesema kuwa lengo 
la ziara hiyo ni kusikiliza 
ç h a n g a m o t o , k u b a i n i 
Maendeleo ya watumishi 
pia kupokea ushauri wa 
watumishi kwa serikali 
katika kipindi hiki cha 
miaka 3 hususani masuala ya 
kiutumishi.
Ameongeza kuwa ni 
jukumu lake kuhakikisha 
anatekeleza Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
kusimamia vema mambo 
mbalimbali yanayohusiana 
na masuala ya kiutumishi 
nchini. Ambapo katika kikao 
hicho watumishi wilayani 
Kilosa waliweza kuelezea 
çhangamoto mbalimbali 
zinazowakabili pamoja na 
kutoa ushauri na mapendezo 
ikiwepo kuwepo na usawa 

stahiki katika idara zote na 
vitengo, kama vile kulipwa 
kwa wakati malipo ya likizo 
na malipo ya wastaafu, 
kuwepo na magari kila 
idara na vitengo, nyumba 
za kuishi watumishi, fedha 
za usimamizi na ufuatiliaji 
wa miradi, kupandisha 
madaraja, pamoja na 
ongezeko la fedha za 
matumizi mengineyo (OC)
Mhe. Alice ameongeza kuwa 
katika kipindi cha miaka 
mitatu serikali imeweza 
kupandisha madaraja 
watumishi 425,000, ambapo 
kwa mwaka inaigharimu 
serikali shilingi tilioni 1.12, 
lakini pia kwa upande wa ajira 
mpya takribani watumishi 
129, 000 kutoka serikali kuu 
na 21000 kutoka serikali za 
mitaa wameajiriwa.
Ameongeza kuwa katika 
bajeti ya mwaka fedha 
2023/24, serikali imeweza 

Mbunge wa Viti Maalum anayeshughulikia wafanyakazi 
Dkt. Alice Kaijage akiwa kwenye picha ya pamoja na baadhi 
ya watumishi wa Halmashauri ya Kilosa.

kuajiri watumishi 47000 
na kusema kuwa serikali 
inaendelea kuwajali 
watumishi wake kwa 
kubadilisha miundo ya 
watumishi 3345.
Katika hatua nyingine, Mhe. 
Alice ameshauri  kuwepo 
na utaratibu wa kufanya 
vikao na watumishi ili 
kuweza kubaini çhangamoto 
mbalimbali zinazowakabili 
watumishi hao na kuzitafutia 
ufumbuzi kwa wakati.
Naye kwa upande wake 
Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya wilaya ya 
Kilosa ndg Joseph Kapere 
amesema kuwa changamoto 
mbalimbali za kiutumishi 
zinaendelaea kutatuliwa 
kulingana na bajeti iliyopo, 
pia ameongeza kuwa 
fedha za mapato ya ndani 
Halmashauri ujiwekea  
vipaumbele ambavyo viko 
kwenye bajeti.



Baadhi ya vibanda vya biashara katika eneo la Dumila vilivyoathirika na mafuriko 
yaliyosababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha.Wananchi zaidi ya 4700 
wameathiriwa na mafuriko hayo huku nyumba 997 zilizingirwa na maji kati ya hizo 
nyumba 85 zimesombwa na maji kabisa. Picha na Elizabeth Makemba
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RC Malima Atoa Misaada Waathirika Mafuriko

Waathirika wa mafuriko 
Wilayani Kilosa Mkoani 
Morogoro wamepatiwa 
msaada wa vifaa mbalimbali 
vyenye thamani ya shilingi 
milioni 50 kwa lengo la 
kuwasaidia walioathirika 
zaidi na mafuriko hayo ili 
waweze kujikimu kimaisha 
wakati Serikali ikiendelea 
kufanya tathmini ya kina.
Akikabidhi msaada huo 
kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Kilosa Shaka Hamdu 
Shaka, Disemba 12, 2023, 
Mkuu wa Mkoa huo Mhe. 
Adam Kighoma Malima 
amesema wananchi zaidi 
ya 4700 wameathiriwa 
na mafuriko hayo huku 
nyumba 997 zilizingirwa na 
maji kati ya hizo nyumba 
85 zimesombwa na maji 
kabisa.
"...hiki tulichokusanya ndiyo 
hicho hicho tunapeleka 
Kilosa hadi sasa sisi Mkoa... 
tumekusanya mali zenye 
thamani ya shilingi milioni 
50...” amesema Mhe. Adam 
Kighoma Malima.
Aidha, Mkuu huyo wa 
Mkoa amesema mafuriko 
hayo yamesababisha 
uharibifu wa miundombinu 
mbalimbali ikiwemo 
madaraja manne, Barabara 
na mashamba, vyakula 
na mali nyingine huku 
watu wawili wakiripotiwa 
kufariki kutokana mafuriko 
hayo.
Katika hatua nyingine, 

      Vikiwemo Vyakula, Mavazi na Vyombo vya ndani
      Thamani Yake ni Shilingi Milioni 50.

Mkuu huyo wa Mkoa 
amerudia maelekezo 
aliyoyatoa hivi karibuni 
kwa wananchi wa kilosa 
kutodharau ushauri wa 
wataalam wa kutorudi 
kwenye nyumba zao bila 
kujiridhisha kwa wataalam 
hao hususan zilizothiriwa 
sana na mafuriko huku 
akibainisha kuwa nyumba 
hizo haziko salama kwa 
kuwa zimenyonya maji 
mengi na muda wowote 

zinaweza kuanguka na 
kuleta madhara makubwa.
Sambamba na agizo hilo 
Mhe. Malima ameishukuru 
Serikali, wadau mbalimbali 
wa maendeleo na chama cha 
mapinduzi kwa kuungana 
pamoja katika kuwasaidia 
wananchi wa Kilosa 
waliokumbwa na kadhia 
hiyo ya mafuriko.
Kwa upande wake Mkuu 
wa Wilaya ya Kilosa Shaka 
Hamdu Shaka ameishukuru 

Serikali kupitia Mkuu wa 
Mkoa, Kamati za ulinzi na 
usalama za Mkoa na Wilaya 
pamoja na wadau waliotoa 
misaada hiyo na kwamba 
Serikali inawajali wananchi 
wake.
Aidha, amemshukuru Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kutoa fedha shilingi 
bilioni 13 kwa ajili kuboresha 
miundombinu ndani ya 
Wilaya hiyo kwa lengo la 
kupunguza maafa huku 

akibainisha kuwa waathirika 
hao bado wanauhitaji wa 
misaada hivyo amewaomba 
wadau wengine kujitokeza 
kusaidia waathirika wa 
mafuriko hayo.
Naye Meneja wa Benki ya 
NMB Kanda ya Kati Bi. 
Janeth shango kwa niaba ya 
Mtendaji Mkuu wa benki 
hiyo ametoa pole kwa 
wananchi waliyoathirika 
Wilayani Kilosa ambapo 
benki hiyo imetoa shilingi 
milioni 10. 
Bi. Janeth amebainisha kuwa 
Benk hiyo ina utaratibu wa 
kutoa kwa wananchi sehemu 
ya faida wanayoipata 
hususan kwa waliopatwa 
na matatizo mbalimbali ili 
kuungana na Serikali katika 
kupunguza matatizo kwa 
wananchi hao. 
Akizungumza kwa niaba 
ya chama cha mapinduzi 
mkoani humo, Katibu wa 
Chama hicho ndg. Solomon 
Kasaba amemshukuru 
Mkuu wa Mkoa huo na 
Mkuu wa wilaya ya Kilosa 
na Kamati za Ulinzi na 
Usalama pamoja na wadau 
waliojitokeza kutoa misaada 
kwa waathirika wa mafuriko 
wilayani kilosa na akatumia 
fursa hiyo kutoa wito kwa 
wadau wengine kujitokeza 
kutoa misaada kwani bado 
uhitaji ni mkubwa.

Michael Gwimile  Mkurugenzi Mpya Halmashauri ya Kilosa
Kufuatia uteuzi wa 
Wakurugenzi na Makatibu 
tawala wa wilaya uliofanywa 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Kilosa Ndugu Kisena 
Mabuba amehamishiwa 
Halmashauri ya Shinyanga 
na aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Rufiji 
Mkoani Pwani  Ndugu 
Michael Gwimile ameletwa 
Halmashauri ya Kilosa. 
makabidhiano ya Ofisi 
yalifanyika Jumamosi ya 
Disemba 17, 2023.
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Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mhe. Adamu Malima (kulia) akiteta jambo na Mkuu wa Wilaya 
ya Kilosa Mhe. Shaka Hamdu Shaka wakati wa hafla maalumu ya kupokea ripoti ya tathmini ya 
maafa ya mafuriko iliyofanyika katika ukumbi wa MT Kilosa mjini. Awali mkuu huyo wa mkoa 
aliyatembelea maeneo yaliyoathirika na mafuriko. Picha na Stamius Kyombo

Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro Mhe. Adamu 
Malima amewaomba wadau 
kuendelea kuwachangia 
waathirika wa mafuriko 
wilayani Kilosa kwani bado 
waathirika hao wanahitaji 
misaada  mbalimbali.
Mhe. Malima ameyasema 
hayo Disemba 22, 2023 
katika hafla  maalumu ya 
kupokea ripoti ya tathmini 
ya athari za mafuriko hayo 
iliyofanyika katika ukumbi 
wa MT Mjini Kilosa na 
kuwakutanisha viongozi 
mbalimbali wakiwemo 
wabunge wawili wa Jimbo 
la Kilosa prof. Palamagamba 
Kabudi na Mhe. Denis 
Rondo ambaye ni mbunge 
wa Jimbo la Mikumi. 
Mhe. Malima amesema kuwa 
misaada yenye thamani ya 
zaidi ya milioni mia mbili 
imekusanywa na kugawiwa 
kwa waathirika wa mafuriko 
hayo ikijumuisha vifaa vya 
ndani, nguo, magodoro, 
mashuka mikeka pamoja na 
vyakula. 
Ameongeza kuwa bado 
milango ipo wazi kwa wale 
wenye nia ya kuwachangia 
waathirika hao ambapo 
utaratibu uliopo ni kuwa 
michango hiyo hukusanywa 
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
ambaye ni Mwenyekiti wa 
maafa wa Wilaya.
Akiwasilisha ripoti hiyo Kwa 
mkuu wa Mkoa, mkuu wa 
Wilaya ya Kilosa Mhe. Shaka 
Hamdu Shaka amesema 
kuwa zaidi ya bilioni mbili 
zinahitajika ili kujenga upya 
miundombinu iliyoharibiwa 
na mafuriko hayo zikiwemo 
Barabara, madaraja, 
vyoo na marekebisho ya 
miundombinu ya maji.
Ameongeza kuwa kamati 
iliyofanya tathmini hiyo 
inashauri mamlaka kuweka 
alama za tafadhari maeneo 
yote ya hifadhi za maji na 
barabara.
Kwa upande wao wabunge 
wawili akiwemo Mhe. 
Prof. Palamagamba Kabudi 
ambaye ni mbunge wa Jimbo 
la Kilosa na Mhe. Denis 

Na Stamius Kyombo

Rondo ambaye ni mbunge wa 
Jimbo la Mikumi wamewata 
wenye mamlaka kutafuta 
suluhisho la kudumu ikiwa 
ni kutoa elimu kwa wananchi 
Ili waache kufanya shughuli 
za kilimo na kujenga kwenye 
hifadhi za mito.
Awali mkuu wa Mkoa 
huyo amefanya ziara katika 
maeneo yaliyoathirika na 
mafuriko lakini pia madaraja 
yanayotengenezwa na yale 
yanayoathirika na mafuriko 
likiwemo daraja la Dumila, 
Ilonga, Mazinyungu na la 
moto Mkondoa na kuwataka 
mamlaka za maji Bonde la 
maji Wami-Ruvu pamoja 
na TANROADS kujenga 
mabwawa ya kuvuna maji 
ya mito hiyo ili yatumike 
kwenye shughuli za kilimo.
Aidha amewataka wananchi 
kuacha kufanya shughuli za 
kibinadamu katika Kingo za 
mito.
Mhe. Malima amesema 
kuwa Wilaya ya Kilosa 
imekuwa ikikumbwa na 
mafuriko ya mara kwa mara 
na kuharibu miundombinu, 
mali za wananchi wake na 

hata kusababisha vifo, hivyo 
amesema sio jambo jema 
kuendelea kulalamika kila 
yanapotokea mafuriko hayo 
na kutaka hatua za utafiti 
zaidi zifanyike ili kudhibiti 
mafuriko hayo.  

“...hatuwezi tukawa 
tunalalamika sisi kila siku 

mafuriko...wenzetu wana 
utaratibu wa kuvuna maji 
kwa hiyo tuangalie namna ya 
kuyavuna haya maji yapate 
matumizi mengine kwa watu 
na hasa kwenye kilimo....” 
amesema Mkuu wa Mkoa 
Malima.
Mojawapo ya Mikakati 
ambayo ametaka ichukuliwe 
ni pamoja na kuvuna maji 
kwa kuchimba mabwawa 
ambayo yatakusanya maji 
yatakayotumika katika 
shughuli za kilimo kupitia 
umwagiliaji na shughuli 
nyingine za kibinadamu 
hususan kipindi cha kiangazi.
Aidha, Mkuu huyo wa Mkoa 
amesema ili kuondokana na 
kadhia hiyo kwa wananchi 
wa Kilosa ameagiza hatua 
za makusudi zichukuliwe 
kwa kuwaondoa wananchi 
wanaoishi kwenye mabonde 
au mikondo ya maji na 
kuwapatia viwanja maeneo 
mengine ili kuepusha athari 
za uharibifu wa miundominu 
na mali zao.
Katika hatua nyingine 
Mhe. Adam Malima 
amemshukuru Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamahuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuongeza 
msukumo katika kurejesha 
miundominu iliyoharibiwa 
na mafuriko kupitia 
watendaji wake.
Aidha, Mkuu huyo wa Mkoa 
amewashukuru Viongozi 
mbalimbali akiwemo Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa – TAMISEMI Mhe. 
Mohammed Mchengerwa, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, Bunge 
na Uratibu Mhe. Jenista 
Mhagama, Waziri wa Ujenzi 
Mhe. Innocent Bashungwa, 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi, Mtendaji Mkuu 

wa Wakala ya Barabara 
Tanzania – TANROADS 
kwa ushirikiano walioutoa 
katika kipindi chote cha 
mafuriko na kuhakikisha 
kuwa huduma za jamii 
zinarejea, pia amewashukuru 
Watendaji wa Serikali 
ngazi ya Mkoa na Wilaya 
kwa kutekeleza maagizo 
yake ya kurudisha huduma 
zilizokosekana wakati wa 
mafuriko hayo.
Kwa upande wake Mhandisi 
Noel Mushi kwa niaba 
ya Meneja wa Bodi ya 
maji  Bonde la WamiRuvu 
amesema utafiti uliofanyika 
kuhusu chanzo cha mafuriko 
hayo ni mvua zinazonyesha 
katika Mikoa ya Manyara 
katika Wilaya ya Kiteto.

hadi sasa mahitaji 
y a n a y o h i t a j i k a 
ni pamoja na 
Vyandarua, Chakula, 
Magodoro, Dawa za 
kutibu maji, Sabuni, 
Mavazi, na vifaa vya 
shule kwa Watoto 
waliopoteza vifaa 
vyao.....zaidi ya bilioni 
mbili zinahitajika 
ili kujenga upya 
m i u n d o m b i n u 
iliyoharibiwa na 
mafuriko hayo 
zikiwemo Barabara, 
madaraja, vyoo na 
marekebisho ya 
miundombinu ya maji.

‘

hatuwezi tukawa 
t u n a l a l a m i k a 
sisi kila siku 
mafuriko...wenzetu 
wana utaratibu 
wa kuvuna 
maji kwa hiyo 
tuangalie namna 
ya kuyavuna 
haya maji yapate 
matumizi mengine 
kwa watu na hasa 
kwenye kilimo

‘



RAS Awataka Wasanifu Majengo 
Kuepuka Rushwa, Wajitume
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Na Stamius Kyombo

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Morogoro Mussa Ali Musa 
amewataka Wahandisi wa 
majengo kufanya kazi Kwa 
weredi ili kuikamilisha 
miradi kwa wakati 
uliopangwa huku akiwataka 
kujiepusha na vitendo vya 
rushwa.
Ameyasema hayo katika 
kikao cha pamoja cha 
majumuisho ya miradi 
ya ujenzi kilichofanyika 
katika Halmashauri ya 
Kilosa Disemba 7, 2023 na 
kujumuisha Halmashauri 
zote za mkoa wa Morogoro 
lengo likiwa ni kujenga 
uelewa wa pamoja na pia 
kujifunza teknolojia mpya 
zinazojitokeza kwenye sekta 
ya ujenzi.
Ameongeza kuwa baadhi 
ya Wahandisi hawafiki 
kuikagua miradi mara kwa 
mara huku wengine hawatoi 

ushirikiano wa kutosha 
kwa wale wanaosimamia 
na wanaotekeleza miradi 
hiyo wakiwemo mafundi na 
kuwataka waandae mipango 
kazi Ili kurahisisha kazi zao.
Aidha amewashauri 
Wahandisi kuhakikisha 
wanajenga hifadhi za maji 
katika miradi mipya husasani 
kwenye shule hasa za bweni 
Ili zirahisishe uzimaji wa 
moto endapo likitokea Janga 
la moto kwenye majengo 

hayo.
Katika kuzijibu changamoto 
wanazokumbana nazo 
Wahandisi hao katika 
kutekeleza majukumu 
yao, amezitaka mamlaka 
za kiutawala kuwapa 
ushirikiano Wahandisi hao 
huku akiwataka Wahandisi 
kuwa wabunifu katika kazi 
zao.
Kwa upande wake Mhandisi 
Mkuu wa Mkoa Mhandisi 
Ezron Kilamhama ambaye 
ndiye muandaaji wa kikao 
hicho, amesema kuwa lengo 
la kikao hicho ni kutambua 
hatua zilizofikiwa katika 
miradi mbalimbali kwa 
Halmashauri zote za mkoa 
lakini pia kubadilishana 
uzoefu baina ya Wahandisi 
wote na kuongeza kuwa 
utaratibu huu hufanyika Kila 
mwaka ambapo huchaguliwa 
Halmashauri mojawapo ya 
kufanyai kikao hicho.
Wakiwasilisha taarifa zao za 
miradi ya ujenzi, Wahandisi 
wa Halmashauri zote 
wamebaisha kuwa ipo miradi 
iliyokamilika, ambayo 
haijakamilika na Ile iliyoko 
katika hatua za mwisho huku 
wakibainisha changamoto 
wanazokumbana nazo katika 

utekelezaji wa miradi hiyo.
Kwa upande wake Mhandisi 
wa Manispaa ya Morogoro 
Juma M. Gwiso amesema 
kuwa miradi mbalimbali 
imetekelezwa katika 
Manispaa hiyo ikiwemo 
ujenzi wa shule ya sekondari 
kata ya Boma, ujenzi wa 
soko la wamachinga fire, 
ujenzi wa hospitali ya wilaya, 
ujenzi wa mabweni ya shule 
ya sekondari Kilakala, 
ujenzi wa bwalo la chakula 
Fungafunga, ujenzi wa kituo 
cha afya kata ya Tungi, ujenzi 
wa madaraka manner shule 
ya sekondari Morogoro na 
ujenzi wa Barabara zenye 
urefu wa kilometa 12.85
Naye muwasilishaji kutoka 
katika Halmashauri ya wilaya 
ya Morogoro Vijijini ambaye 
pia ni Kaimu Mkuu wa 
Divisheni ya Miundombinu 
wa Halmashauri hiyo Juma 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro Musa Ali Musa (katikati) akiongea na Wahandisi 
wa Halmashauri zote (hawapo pichani) wakati wa kikao cha majumuhisho ya utekelezaji 
wa miradi ya ujenzi kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya Kilosa Disemba 
07, 2023. Kulia ni Mhandisi mkuu wa Mkoa Ezroni Kilamhama, Kushoto ni mwakilishi 
wa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Kilosa. Picha na Stamius Kyombo

T u m i e n i 
Mifumo Kupima 
Utendaji Wenu; 
Naibu Katibu 

Utumishi
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Bw. Xavier 
Daudi amewaasa watumishi 
wa umma wa Halmashauri 
Wilaya ya Kilosa Kanda 
ya Dumila kujipima 
kupitia Mifumo Mipya ya 
PEPMIS, PIPMIS na HR 
Assessment kwa kujaza kazi 
wanazotekeleza kila siku ili 
mfumo uweze kutoa alama 
sahihi.
Amesema hayo wakati 
alipotembelea kanda ya 
kimafunzo ya Dumila kuona 
maendeleo ya Mafunzo ya 
Mifumo hiyo.
Bw. Daudi amesema kuwa, 
mafunzo hayo yanalenga 
kuwaongezea watumishi 
wa umma ujuzi na ari 
ya kutumia mifumo ya 
TEHAMA katika kupima 
utendaji kazi na utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali 
Serikalini.
“Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan inafanya 
juhudi kubwa katika 
kusimamia na kutoa stahiki 
na maslahi mbalimbali kwa 
watumishi wa umma. Hivyo, 
ni jukumu la watumishi 
kumuunga mkono kwa 
kutoa huduma bora kwa 
umma” alisema Bw. Daudi.
Aidha, Bw. Daudi ameongeza 
kuwa, moja ya majukumu ya 
Ofisi ya Rais -UTUMISHI 
ni kusimamia utumishi wa 
umma, ndio maana Serikali 
imebuni mifumo hiyo 
ambayo itaboresha utendaji 
kazi Serikalini kwa kumpima 
mtumishi mmoja mmoja na 
taasisi.

Chimwaga amesema kuwa 
Halmashauri ilipokea 
shilingi bilioni 8.9 Kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
huku miradi kadhaa ikiwa 
imefikia asilimia 90 ya 
ujenzi. Amesema kuwa 
zipo changamoto kama vile 
ukosefu wa usafiri na na 
upungufu wa wataalamu wa 
ujenzi jambo linalopelekea 
kuchelewa kukamilika Kwa 
baadhi ya miradi.
Halmashauri nyingine 
zilizopata nafasi za 
kuwasilisha  utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi ni pamoja 
na Halmashauri ya Ifakara 
Mji, Halmashauri ya Ulanga, 
Halmashauri ya Kilosa, 
Halmashauri ya Mlimba, 
Halmashauri ya Mvomero, 
Halmashauri ya Gairo na 
Halmashauri ya Malinyi.

Kitu cha kwanza 
ambacho ningependa, 
m a i n j i n i a 
wangu tujaribu 
i w e z e k a n a v y o 
twende na wakati 
...... tujitahidi vifaa 
t u n a v y o v i t u m i a 
viende va wakati 
u n a o t a k i w a , 
ukitumia vifaa vya 
zanami maana 
yake na uwezo 
utakaokuwa nao 
ni wa kizamani 
zamani

‘
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Miradi ya SWASH Utekelezwa Hivi .......

  Je Wajua?
D u n i a  H u a d h i m i s h a 
Siku ya Kupiga Punyeto

Imechapishwa na 
Halmashauri ya Wilaya 

ya       Kilosa
Idara ya Mawasiliano 

           Mkuu wa Kitengo

Ms. Elizabeth J. Makemba

          Mtengenezaji

   Stamius L. Kyombo
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hivi vimepangwa kulingana 
na majukumu ya  kila 
Wizara inayohusika. Wizara 
ya Elimu inahusika na DLIs 
Na. 4, lakini pia inachangia 
katika utekelezaji wa DLIs 5 
na DLIs 7

Kiashiria kinachoohusishwa 
na ulipaji ni DLIs Namba 4: 
Idadi ya shule za msingi za 
umma zinazopata huduma 
bora za usafi wa mazingira
Hapa kuna vigezo 10 
ambavyo vimeainishwa 
vitakavyotumika kuipima 
kila shule inayopata 
huduma bora za usafi wa 
mazingira. Wilaya italipwa 
dola za marekani 32,000 
kwa kila shule ya msingi 
ya umma itakayoonekana 
inapata huduma bora ya 
usafi wa mazingira na afya 
kulingana na vigezo hivyo. 
Vifuatavyo ni baadhi ya 
vigezo vinavyoangaliwa. 
UWIANO WA 
WANAFUNZI NA 
MATUNDU YA VYOO; 
Shule yenye wanafunzi chini 
ya 1500 [1:40 (wasichana), 
1:50 (wavulana)]Shule 
yenye wanafunzi juu ya 
1500 [1: 50 (wasichana), 
1: 65 (wavulana)] na Kwa 
wanafunzi wenye Mahitaji 
maalum  (tundu moja kwa 
wasichana na wavulana}

MAJENGO YA VYOO; 
Majengo ya vyoo vya 
wasichana na ya wavulana 
yatenganishweVyoo vya 
walimu vikae mbali na vyoo 
vya wanafunzi
USAFI WA VYOO; 
Mwalimu aweke mpango/
utaratibu mzuri wa usafishaji 
wa vyoo kwa usawa kati 
ya vyoo vya wasichana 
na wavulana, Kusiwe na 
uvujaji wa vinyesi/matope 
yanayofurika kwenye 
muundo/vizuizi/mabomba 
yanayotoka vyooni kwenda 
kwenye shimo la maji taka, 
Ratiba ya usafi iwekwe 
shemu ya wazi ili wanafunzi 
wote waione, Nakala ya 
ratiba ya usafi iwekwe ofisi 
ya walimu na Usafishaji wa 

vyoo liwe ni zoezi endelevu
VIFAA VYA KUNAWIA 
MIKONO; Kuwe na vifaa 
anuwaii vya kunawia 
mikono, Vifaa hivyo viwepo 
sehemu mbalimbali za 
shule kuwiana na wingi wa 
wanafunzi na Uwiano uwe 
angalau kifaa kimoja kwa 
wanafunzi 100 
SIFA ZA CHOO BORA; 
Sakafu inayoweza 
kupigwa deki (matope/
ardhi havikubaliki), 
Mlango unaofungika ili 
kuhakikisha  usiri, Mlango 
wenye kitasa au komeo, 
Kiwe kimezungukwa na 
kuta madhubuti, Sakafu 
isiwe na shimo zaidi ya lile 
lililokusudiwa, Kusiwe na 
uvujaji wa maji taka, Uwepo 

wa maji safi, Kinafikika kwa 
urahisi na Kiwe na mfumo 
mzuri wa utoaji maji taka 
(Inspection chamber, Septic 
tank, Soak away au cess pit)
Shule zilizopokea fedha 
za ujenzi wa matundu ya 
vyoo mpaka sasa ni 14 
katika mkoa mzima wa 
Morogoro ambapo jumla 
ya shilingi 647,007,410.35 
zimepokelewa.

Mradi wa SWASH ni 
wa Kitaifa unaolenga 
kuziwezesha Wilaya kuvuna 
pesa nyingi ili kujenga vyoo 
vya kisasa kwenye shule 
zake. Ni vyema Mkoa wa 
Morogoro tukachangamkia 
fursa hii ili kuboresha shule 
zetu.
Mradi umebakiza miaka 
miwili tu (unakamilika 
2025), hivyo basi usimamizi 
na ufuatiliaji wa karibu 
kwa Waratibu wa Mradi 
na Viongozi wa Wilaya 
unahitajika ili tupate 
matokeo makubwa
Jamii ielimishwe kuhusu 
manufaa ya Mradi huu 
na wawe tayari kuchangia 
nguvu zao ili pesa 
zinazopatikana zitumike 
kununulia vifaa ambavyo 
siyo rahisi kupatikana kwa 
nguvu ya wananchi.

Mradi wa Huduma 
Endelevu za Maji na Usafi 
wa Mazingira vijijini 
ulianza mwaka 2019. 
Ni Mradi unaoenda 
sambamba na malipo 
kulingana na matokeo ya 
kazi (P for R) Mradi huu 
ulianza na mikoa 17 (wilaya 
86) na sasa (2023/2024) 
imeongezwa mikoa 8 
(wilaya 51) ukiwemo mkoa 
wa Morogoro na kufanya 
jumla ya mikoa 25 (wilaya 
137). Kwa Wilaya za Mkoa 
wa Morogoro ni pamoja 
na Mlimba, Mvomero, 
Morogoro Vijijini, Gairo, 
Malinyi, Kilosa na Ulanga.
Mradi unasimamiwa na 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
kwa kushirikiana na Wizara 
ya Maji, Wizara ya Afya na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.
Lengo la Mradi ni kuboresha 
huduma za maji na usafi 
wa mazingira katika ngazi 
ya jamii, shule na vituo 
vya kutolea huduma za 
afya. Katika kutimiza lengo 
la mradi, kuna viashiria 
vinavyohusishwa na ulipaji 
(Disbarsment Linked 
Indicators - DLIs). Hii ina 
maana kwamba malipo 
yanategemea umahiri katika 
usimamizi wa utekelezaji wa 
kazi zilizopangwa. Viashiria 

Kila mwaka, mwezi Mei 
ni mwezi maalumu wa 
Kimataifa wa Kupiga 
Punyeto kila mwaka ifikapo 
tarehe 28 mei ni siku ya 
kimataifa ya kupiga punyeto 
duniani. Ni siku ya kupigania 
haki ya kupiga punyeto kwa 
kila mtu duniani.
Ilianza hivi ……
Kwa mara ya kwanza 
siku ya kupiga punyeto 
iliadhimishwa tarehe 
07/5/1995. Chanzo cha 
kuanzishwa kwa siku ya 
kupiga punyeto duniani 
kilianzia baada ya 

kufukuzwa kazi aliyekuwa 
msimamizi mkuu wa 
afya wa nchini marekani 
Joycelyn Elder aliyefukuzwa 
mwaka 1994 baada ya kutoa 
kauli iliyopingwa na ikulu ya 
Marekani (White House).
Joycelyn aliamini kuwa 
kuwafundisha  watoto 

Je, una maoni gani 
kuhuhusu hii?

Tuandikie maoni yako                                                   
kupitia

0755323055

kupiga punyeto kungesaidia 
kupunguza mimba za 
utotoni na watoto kujiingiza 

kwenye masuala ya 
mahusiano kabla ya umri.

     Whariri

Happiness C. Luoga

Asha R. Madohola
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Wakazi wa Maguha Wakitoa Kero Zao Mbele ya Mkuu Wa

Mwakilishi wa Mkurugenzi ndg Hussein Ayoub akijibu swali kuhusu 
mfumo mpya wa hutoaji na utumiaji wa fedha za serikali ambapo 
mwananchi alitaka kujua utaratibu wa kutumia fedha za serikali.

Mwananchi wa Maguha akihoji kuhusu kucheleweshwa kwa huduma 
ya umeme katika zahanati ya kijiji lakini pia kutokamilika kwa muda 
miundombinu ya vyoo shule ya msingi Maguha.

Katibu wa Chama caha Mapinduzi (CCM) wilaya ya Kilosa Shaban 
Mdoe akitoa msisitizo kwa  wajumbe wa halmashauri ya kijiji 
kuonesha ushirikiano kwa watendaji wa serikali. 

Mfugaji ndg Mnyogi Mhando akiomba viongozi kupeleka huduma 
ya maji katika makazi ya wafugaji kwani hufuata huduma hiyo 
umbali mrefu jambao ambalo limekuwa kero ya muda mrefu.

Afisa Sheria Daniel Makala kutoka ofisi ya Mwanasheria wilaya 
ya Kilosa akitoa ufafanuzi wa kisheria kwa wananchi wa Kijiji cha 
Maguha kuhusu uhuru wa mtu kufuata tamaduni zake.

Mkazi wa kijiji cha Maguha akisisitiza kuwa migogoro ya wakulima na 
wafugaji umekuwa kero. Katika mkutano huu DC Shaka amewataka 
viongozi ngazi za kata na vijiji kutafuta suluhisho la kudumu. 

Wilaya Alipofanya Ziara Kijijini Hapo
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Walimu wa shule ya msingi Vidunda wakiwa kwemye pozi la bashasha 
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Walimu Vidunda Wafurahia 
Kufanya Utalii Hifadhi za Taifa

Unapofanyanya 
kazi mzima ni vyema 
ukupa ubongo wako 
muda wa kupumzika 
hususani kipindi hiki 
cha likizo kwani hii 
inakufanya ubadili 
fikra (kurefresh) na 
unaporudi kazini 
Janauari unakuwa 
ni mwenye hamasa 
kazini na huwezi 
kuichukia”

‘

Wafanyakazi wa taasisi 
za serikali na zisizo za 
kiserikali wameshauriwa 
kuwa na utamaduni 
wa kutenga muda wa 
kufurahia na kupumzika 
ikiwa ni pamoja na 
kutembelea maeneo ya 
hifadhi kama vile mbuga 
za wanyama hususani 
kipindi cha siku kuu za 
mwisho wa mwaka.
Hayo yamesemwa na 
walimu wa shule ya 
msingi Vidunda na shule 
ya sekondari vidunda 
kwa nyakati tofauti 
wakati wakiwa ziarani 
kutembelea vivutio vya 
watalii.
Kwa upande wa shule ya 
msingi Vidunda ambao 
wao wamezuru hifadhi ya 
taifa ya Udzungwa ambapo 
Mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo bw. Ramadhan 

Na Stamius Kyombo

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Vidunda bw. Sebastian Kapunga akibarizi ufukwe wa 
ziwa linalopatikana katika hifadhi ya Taifa ya Saanane. Mwalimu huyo pamoja na wenzake 
wametembelea hifadhi hiyo kipindi hiki cha mapumziko ya siku kuu za mwisho wa mwaka. 
Picha Kwa hisani ya Vidunda Sekondari

Nkagoja amesema kuwa 
wamekuwa na utaratibu 
wa kujichangisha  na 
ifikapo mwisho wa mwaka 
baada ya kufunga shule 
huchagua sehemu moja ya 
kutembelea na mwaka huu 
wameamua kutembeleea 
Udzungwa..
Naye mwalimu Winfrida 
Kiria amesema kuwa 
anajihisi mwenye furaha 
kwani amepata nafasi ya 
kuona vitu vipya baada 

ya kufanya kazi mwaka 
mzima na amewahasa 
wafanyakazi wengine 
hususani walimu kuiga 
jambo hilo kwani ni 
jambo zuri sana.
“Unapofanya kazi mwaka 
mzima ni vyema ukaupa 
ubongo wako muda wa 
kupumzika hususani 
kipindi hiki cha likizo 
kwani hii inakufanya 
ubadili fikra (kurefresh) 
na unaporudi kazini 
Januari unakuwa ni 
mwenye hamasa kazini na 
huwezi kuichukia”
Kwa upande wao walimu 
wa sekondari Vidunda 
wametembelea kisiwa 
cha Saanane amabapo 
Mkuu wa shule hiyo 
bw. Sebastiani Kapunga 
amesema kuwa kwao 
ni kawaida kufanya 
hivyo kwani walimu 
wake wameshaufanya ni 
utamaduni kwao kufanya 
ziara kila mwisho wa 
mwaka.
Amesema kuwa wakati 
mwingine husafiri na 
wanafunzi wao ambapo 
wanafunzi hupata nafasi 
ya kujifunza historia 
na sura ya nchi ya 
Tanzania jambao ambalo 
huwaongezea maarifa 
katika masomo yao.  
Aidha amewashauri 
wafanyakazi kuwa na 
utamaduni wa kufanya 
ziara kama hizo kwani 
huwasaidia kutengeneza 
umoja lakini pia 
huwasaidia walimu wale 
wanaofundisha masomo 
ya historia na jografia 
kuongeza maarifa katika 
kazi zao.
Hata hivyo mhariri 
wa gazeti hili anshauri 
kujengeka kwa utamaduni 
kwa watanzania wote 
hasa wakazi wa Morogoro 
kuvitembelea vivutio 
vilivyopo mkoani hapa 
kwani hili litaongeza 
mapato ya mkoa lakini 
pia watu wataujua uzuri 
wa mkoa huu ulibarikiwa 
kuwa na vivutio vingi vya 
utalii.
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Wanakilosa na watanzania 
kwa ujumla wametakiwa 
kuwekeza kwenye hati 
fungani za serikali kupitia 
kununua dhamana za 
serikali ambazo huuzwa na 
benki kuu ya Tanzania kwa 
wananchi au taasisi.
Hayo yamesemwa na 
Alex Makene ambaye ni 
Mhasibu mwandamizi 
Benki Kuu tawi la Dodoma 
wakati akitoa mafunzo 
katika semina iliyofanyika 
katika ukumbi wa shule ya 
Mazinyungu ikiwa na lengo 
la kuwafundisha wadau 
mbalimbali namna ya 
kuwekeza kwenye dhamana 
za serikali kupitia benki kuu 
ya Tanzania. 
Amesema kuwa uwekezaji 
huo hufanyika kwa namna 
mbili ambapo mwananchi 
huweza kuwekeza kwenye 
dhamana za muda mrefu 
ambazo ni kuanzia miaka 
miwili hadi 25 ambapo 
mwekezaji hutakiwa kuwa 
na kianzio cha shilingi 
milioni moja na dhamana 
za muda mfupi mwekezaji 
hutakiwa kuwa na kiwango 

cha kushiriki ni laki tano.
Aidha bw. Makene amezitaja 
faida za kuwekeza kwenye 
hati fungani za serikali 
kuwa ni dhamana ambazo 
ni salama kwani haitarajiwi 
kukiuka mategemeo ya 
wadai wake wakati wa 
malipo, lakini pia dhamana 
za serikali zinahamishika 
hivyo mwekezaji anaweza 
kuziuza kabla ya muda wake 
kuiva endapo kutakuwa na 
ulazima wa kufanya hivyo 
na dhamana za serikali 
zina kiwango cha faida 
inayoridhisha.

Amesema kuwa kila mkazi 
wa jumuiya ya Afrika 
Mashariki anastahili 
kushiriki katika mnada 
wa dhamana wa dhamana 
za serikali za muda mrefu 
ambapo mwekezaji mwenye 
kiwango cha kuanzia  
anaruhusiwa kuwekeza 
katika mnada wa dhamana 
za muda mrefu.
Hata hivyo mwezeshaji 
huyo amefafanua namna 
mwekezaji anayoweza 
kuanza kuwekeza na 
gawio la faida pamoja na 
faida anazoweza kuzipata 

Na Stamius Kyombo kulingana na kiwango 
alichowekeza ambapo 
viwango hivyo vinapatikana 
kwenye tovuti ya benki kuu 
ya Tanzania kupitia kiungo 
cha https://www.bot.go.tz. 
Kwa upande wake Mussa 
Ambika ambaye ni 
Mchambuzi wa masuala ya 
fedha Benk Kuu ya Tanzania 
amefafanua namna yay a 
kuanza kushiriki na kusema 
kuwa mzazi pia anaweza 
kumfungulia akaunti 
mwanae katika uwekezaji 
wa hati fungani kwani hii 

imekuwa ikiwasaidia wazazi 
hapo baadae katika huduma 
za watoto.
Naye Afisa Biashara kutoka 
Halmashauri ya Kilosa 
Dainess T. Maganga ambaye 
pia ndiye mwenyeji wa ugeni 
huu amewahasa wanankilosa 
na watanzania kwa ujumla 
kuwa na utamaduni wa 
kuandika warithi katika 
taarifa zao za kifedha ili 
fedha hizo zisipotee pale 
inapotokea mwekezaji au 
mwenye pesa anafariki 
dunia.

Afisa Biashara Dainess Maganga akiongea na wanamafunzo 
(hawapo pichani) wakati wa mafunzo ya BoT yaliyofanyika 
katika ukumbi wa Shule ya Msingi Mazinyungu. Picha na 
Stamius Kyombo

Bw. Alex Makene kutoka BoT akiwaonesha washiriki wa 
mafunzo namna ya kujiunga katika soko la hati fungani za 
serikali katika semina ilifanyika ukumbi wa shule ya msingi 
Mazinyungu Picha na Stamius Kyombo

Na Stamius Kyombo
Wanakijiji cha Kwalukwambe 
wameonesha kutokuwa na 
Imani na mwenyekiti wa 
kijiji hicho bwana Rajab 
Ibrahim wakidai kuwa 
ameshindwa kutataua kero 
zao lakini pia wakimtuhumu 
kuwapendelea wafungaji 
katika migogoro 
inayowahusisha wakulima 
na wafugaji.
Wameonesha hisia hizo 
katika ziara ya Mkuu wa 
Wilaya ya Kilosa Mhe. Shaka 
Hamdu Shaka aliyeambatana 
na kamati ya ulinzi na 
usalama, kamati ya siasa 
ya wilaya ya chama cha 
mapinduzi (CCM) pamoja 
na watendaji kutoka ofisi ya 
Halmashauri alipotembelea 
kijiji hicho kwa lengo la 
kusikiliza kero za wananchi.
Wakizungumza kwa nyakati 

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa Mhe. Shaka Hamdu Shaka (aliyesimama) akiongea na 
wananchi wa kijiji cha Kwalukwambe katika mkutano wa kusikiliza kero zao.  Kulia 
ni mwenyekiti wa Kijiji hicho Rajabu Ibrahimu, Kushoto ni Katibu wa CCM Shaban 
Mdoe. Picha na Stamius Kyombo

tofauti wanakijiji hao 
wamesema kuwa mwenyekiti 

wao amepoteza sifa za 
kuwaongoza kwani amekuwa 

chanzo cha upotevu wa 
Amani katika kijiji hicho 

kwa kutomaliza migogoro ya 
wakulima na wafugaji.
Akiongea na jarida hili kwa 
njia ya simu, mwenyekiti 
huyo amesema kuwa suala 
hili analihusisha na masuala 
ya kisiasa kwani tangu aingie 
madarakani amejitahidi 
kuleta maendeleo ya kijiji 
ikiwemo huduma ya maji 
lakini pia kuongeza mapato 
ya kijiji.
Akiitimisha ziara hiyo, 
mkuu wa wilaya Mhe. Shaka 
amewataka watendaji pamoja 
na wajumbe wa halmashauri 
ya kijiji kumaliza tofauti zao 
lakini pia kushughulikia kero 
za wanakijiji ili kijiji kipate 
maendeleo.
Kuhusu sakata la mwenyekiti 
amefafanua kuwa 
mamlaka zinazohusika 
zitalishughulikia suala hilo 
kwani lishafikishwa kwao.


